ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง โช๊ค และสปริงโหลด  (อ่าน 1507 ครั้ง)

ป๊อป

• แฟนพันธุ์แท้
เปลี่ยนยาง โช๊ค และสปริงโหลด
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:39:06 »
ใช้ 318 IASE N42 มีโครงการปรับแต่งดังนี้ 
1. เปลี่ยนแม็กซ์ PG2 แท้ ขอบ 18" พร้อมยาง 225-40-18 4 เส้น
    สอบถาม ยี่ห้อ/รุ่นยาง ที่เสียงไม่ดัง (มาก) ดอกยางถี่ ๆ ราคา 4 เส้น ไม่เกิน 15,000 บาท
2. สปริงโหลดเตี้ยน้อยประมาณ 1-1.5 นิ้ว (เฉพาะคู่หน้า) มือสอง พร้อมเปลี่ยนโช๊คใหม่
    สอบถามยี่ห้อสปริงโหลดหรือสปริงรุ่นไหน เน้นไม่แข็ง และยี่ห้อโช๊ค/รุ่น ที่รองรับสปริงข้างต้น   
    (มอง H&R กับสปริงรุ่น 330 และโช๊คยี่ห้อ SACH รุ่นที่แข็งกว่าของเดิม 1 ระดับ หรือแนะนำ
    ของยี่ห้อ/รุ่นอื่น) งบสัก 8,000 บาท
3. เฉพาะปลายท่อ (2 ท่อกลมคู่) ราคาไม่เกิน 2,000 บาท
    ยี่ห้อ หรือร้านที่แนะนำ
ขอบคุณล่วงหน้า     

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
Re: เปลี่ยนยาง โช๊ค และสปริงโหลด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 15:28:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใช้ 318 IASE N42 มีโครงการปรับแต่งดังนี้ 
1. เปลี่ยนแม็กซ์ PG2 แท้ ขอบ 18" พร้อมยาง 225-40-18 4 เส้น
    สอบถาม ยี่ห้อ/รุ่นยาง ที่เสียงไม่ดัง (มาก) ดอกยางถี่ ๆ ราคา 4 เส้น ไม่เกิน 15,000 บาท
2. สปริงโหลดเตี้ยน้อยประมาณ 1-1.5 นิ้ว (เฉพาะคู่หน้า) มือสอง พร้อมเปลี่ยนโช๊คใหม่
    สอบถามยี่ห้อสปริงโหลดหรือสปริงรุ่นไหน เน้นไม่แข็ง และยี่ห้อโช๊ค/รุ่น ที่รองรับสปริงข้างต้น   
    (มอง H&R กับสปริงรุ่น 330 และโช๊คยี่ห้อ SACH รุ่นที่แข็งกว่าของเดิม 1 ระดับ หรือแนะนำ
    ของยี่ห้อ/รุ่นอื่น) งบสัก 8,000 บาท
3. เฉพาะปลายท่อ (2 ท่อกลมคู่) ราคาไม่เกิน 2,000 บาท
    ยี่ห้อ หรือร้านที่แนะนำ
ขอบคุณล่วงหน้า   

1.อยากได้เงียบ ๆ ดอกถี่ ๆ คงหาจากยางจีนยางอินโดยาก ถ้าจะเล่นเงียบ ๆ ดอกถี่ ๆ 225/40 อยู่ราว ๆ เส้นละสี่ห้าพันอย่างต่ำ ของดี ๆ หรือถ้าจะเล่นมือสองปีใหม่ก็พอมีบ้างแต่ไม่แนะนำ ถ้าดูไม่เชี่ยว

2.คู่หน้าอย่างเดียวพร้อมสปริงโหลดมือสอง แนะนำ H&R เตี้ยน้อย (มันมีล็อตสีดำกับสีฟ้า อันไหนก็ได้) ส่วนโช๊คก็สักรุ่น คล้าย ๆ กัน

3.ยากครับราคานี้ แนะนำให้เอาท่อเก่าไปเสียบปลายคู่เอา

ป๊อป

Re: เปลี่ยนยาง โช๊ค และสปริงโหลด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 20:11:59 »
เงียบจังเลย ช่วยแนะนำด้วย

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 22:57:17 »
ยางส่วนตัว แนะนำยางยี่ห้อที่ดีๆหน่อยจะดีกว่าครับ อย่าง yokohama a drive ก็ได้ครับ อย่างน้อยก็อิงแบรน์ดไว้หน่อย แต่ราคาผมไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าเส้นละ 5 - 6500 ที่เคยเช็คมา ก็จะมี goodyear asy2 กับ hankook v 12 ทั้งสองตัวนี้เห็นพี่กฤษดาก็ใช้อยู่ ก็เห็นว่าโอเคดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

สปริงถ้าเอาประหยัดเอาก็คงเป็น H&R ราคาไม่สูงมาก เห็นว่าชุดนึง 5 - 6000 ของใหม่ หน้าหลัง

ส่วนโช้ค แนะนำให้เปลี่ยนโช้คใหม่ที่มีความหนืดเพิ่มกว่าของเดิม จะเป็น sachs ที่เป็นสำหรับใช้กับของ 330 ก็ได้ แต่ส่วนตัวไม่แนะนำการใช้สปริงโหลดกับโช้คเดิมครับ ราคาคงมี หมื่นต้นๆ

ปลายท่อ ลองดูร้านท่อเอาเลย ในเวปเราก็มีขายอยู่ลองติดต่อกันดูครับ น่าจะไม่แพงมาก

ส่วนราคาที่บอก อาจจะเกินงบ ลองพิจารณาดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:01:38 »
Goodyear asy2  ได้รับคำแนะนำดีๆมาเช่นกัน ถูกใจมากครับ
ในคุณสมบัติของยางตัวนี้ ที่มีความเบาเป็นพิเศษอันนี้สำคัญ นิ่มนวล เกาะดีไม่กลัวน้ำ เรื่องเสียงหน้ายางมี แต่ไม่มากเพราะใช้หน้ายางกว้าง
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:07:44 »
ส่วน V12 วิ่งมาหมื่นกว่ากิโล ยังคุณภาพดีเกินราคาครับ
แก้มดัานในไม่มีอาการร้าวใดๆ แต่เสียงเริ่มมีขึ้นกว่าตอนใหม่ๆ
ส่วนเรื่องเกาะถนน ยังขอยกนิ้วให้ครับ ส่วนการเหินน้ำ ขับผ่านน้ำ
ยังสู้ยางตัวบนไม่ได้ แต่ไม่แตกต่างกันเกิน5% มีอาการต้านน้ำนิดๆ
แต่เอาอยู่แน่นอนถ้าจับพวงมาลัยกระชับไว้ ที่ความเร็วสูง
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tinity

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:25:38 »
ขอถามด้วยคนกำลังจะเปลี่ยนยางพอดี สอบถามตามร้านยางที่โคราชเจอ โยโก อี 70 205/55/16 พอดีเห็นราคาไม่แรง ขอปรึกษาทุกท่านครับมีความเห็นอย่างไรยางคุณภาพเป็นไงครับ[/b :-X